A2-70 vs A4-80: Ang Pagkakaiba sa Bolt Head Marking

A2-70 vs A4-80 pagkakaiba: isang code, dalawang bagay — ang steel grade at ang property class. Ito ang hinihingi ng ISO 3506-1:2020 sa head marking.

A2-70 vs A4-80: Ang Pagkakaiba sa Bolt Head Marking

Hindi isang hakbang pataas sa strength ladder ang A2-70 vs A4-80. Dalawang magkahiwalay na impormasyon ito na naka-print bilang iisang code: ang unang block ang nagsasabi ng steel, ang pangalawang block ang nagsasaad ng tensile strength. Palitan mo ang A2 ng A4 at ang nagbago ay ang corrosion behaviour. Palitan mo ang 70 ng 80 at ang nagbago ay ang mechanical minimums. Basahin mo ang dalawa bilang iisang "quality level" at balang araw may maling bolt na maipapadala, at ang pagtatalo pagkatapos ay laging tungkol sa kung ano ang nakasulat sa head marking. Ito ang aktwal na hinihingi ng ISO 3506-1:2020, table bawat table, kasama ang mga marking prefix at suffix na halos hindi umaabot sa export spec sheet.

A2-70 vs A4-80 pagkakaiba: ang buong ISO 3506-1 property class table

Sa ISO 3506-1:2020, dalawang block na pinaghihiwalay ng gitling ang designation ng isang stainless fastener. Ang unang block ay ang stainless steel grade — isang letra para sa grupo (A austenitic, C martensitic, F ferritic, D duplex) plus isang digit para sa composition range. Ang pangalawang block ay ang property class, isang numerong katumbas ng ikasampung bahagi ng minimum tensile strength sa megapascal. Kaya ang A2-70 ay nangangahulugang austenitic, work-hardened na fastener na may minimum tensile strength na 700 MPa.

Ito ang mechanical minimums para sa bolts, screws at studs sa austenitic at duplex na grupo.

Stainless steel grade Property class Min tensile strength Rmf Min stress sa 0.2 % non-proportional elongation Rpf Min elongation pagkatapos ng fracture A
A1, A2, A3 50 500 MPa 210 MPa 0.6d
A1, A2, A3 70 700 MPa 450 MPa 0.4d
A1, A2, A3 80 800 MPa 600 MPa 0.3d
A4, A5 50 500 MPa 210 MPa 0.6d
A4, A5 70 700 MPa 450 MPa 0.4d
A4, A5 80 800 MPa 600 MPa 0.3d
A4, A5 100 1 000 MPa 800 MPa 0.2d
A8 70 / 80 / 100 700 / 800 / 1 000 MPa 450 / 600 / 800 MPa 0.4d / 0.3d / 0.2d
D2, D4, D6, D8 (duplex) 70 / 80 / 100 700 / 800 / 1 000 MPa 450 / 600 / 800 MPa 0.4d / 0.3d / 0.2d

Dalawang bagay ang agad lumalabas sa table na iyan. Ang property class 50 ay umiiral lang para sa austenitic grades A1 hanggang A5. At ang elongation ay nakasaad sa milimetro bilang multiple ng d, ang nominal thread diameter, hindi bilang porsyento — mahalaga iyan mamaya.

Ang basa na pinakamaraming pagtatalo ang naiiwasan: magkapareho ang A2-70 at A4-70 sa mechanical. Bawat numerong nagkakaiba sa A2 at A4 ay chemistry number, hindi strength number. Ang mechanical na pagkakaiba sa A2-70 vs A4-80 ay nasa pangalawang block lahat; ang corrosion na pagkakaiba ay nasa unang block lahat.

Composition range ang unang block, hindi pangalan ng alloy

Ang sabi-sabi na "304 ang A2, 316 ang A4" ay ugali sa trade, hindi ang nakasulat sa standard. Tinutukoy ng ISO 3506-1:2020 ang bawat grade bilang isang window ng cast analysis limits, at mas malawak ang mga window na iyon kaysa sa mga alloy na ipinapasok doon ng mga tao.

Grade C max Cr Ni Mo Karaniwang ini-supply bilang
A1 0.12 % 16.0 – 19.0 % 5.0 – 10.0 % 0.70 % max free-machining, mataas ang sulfur
A2 0.10 % 15.0 – 20.0 % 8.0 – 19.0 % nasa pasya ng manufacturer tipong 304
A3 0.08 % 17.0 – 19.0 % 9.0 – 12.0 % nasa pasya ng manufacturer stabilized ng Ti o Nb
A4 0.08 % 16.0 – 18.5 % 10.0 – 15.0 % 2.00 – 3.00 % tipong 316
A5 0.08 % 16.0 – 18.5 % 10.5 – 14.0 % 2.00 – 3.00 % stabilized, may Ti o Nb
A8 0.030 % 19.0 – 22.0 % 17.5 – 26.0 % 6.0 – 7.0 % super-austenitic

Tatlong detalye sa table na iyan ang dapat basahin nang dalawang beses.

Puwedeng may molybdenum ang A2. Nakasaad sa standard na puwedeng may molybdenum ayon sa pasya ng manufacturer, at kung mahalaga sa application mo na malimitahan ito, kailangang sabihin ito ng bumibili sa oras ng pag-order. Walang habol ang buyer na basta na lang nag-assume na "walang Mo" ang A2 pero hindi naman isinulat.

Limang puntos ang lawak ng nickel window ng A4. Ang nickel mula 10.0 % hanggang 15.0 % at molybdenum mula 2.00 % hanggang 3.00 % ay sakop ang 316 at 316L at ilang bagay na hindi naman alinman sa dalawa. Kung may partikular na alloy na kailangan ang application, pangalanan ang alloy sa purchase order; hindi ka madadala doon ng letra ng grade lang.

May sariling letra ang low carbon. Para sa austenitic steels na hindi lalampas sa 0.030 % ang carbon, puwedeng magdala ang fastener ng letrang L pagkatapos ng grade at bago ang gitling — A4L-80. Dagdag iyon sa designation, hindi ibang property class.

Ang property class 80 ay hindi grade 8.8

Ito ang substitution na talagang lumalabas sa mga tunay na quotation, dahil parehong nagmumula sa 800 MPa ang 80 at ang 8.8. Hindi sila magkatumbas sa numerong talagang gumagabay sa isang preloaded joint.

A4-80 (ISO 3506-1:2020) Steel property class 8.8 (ISO 898-1)
Minimum tensile strength 800 MPa 800 MPa hanggang M16, 830 MPa lampas sa M16
Minimum 0.2 % proof stress / yield 600 MPa 640 MPa hanggang M16, 660 MPa lampas sa M16
Minimum elongation 0.3d, sa milimetro 12 %
Kondisyon ng materyal cold-worked austenitic stainless quenched at tempered na carbon o alloy steel

Mga 6 % mas mababa ang A4-80 kaysa class 8.8 sa proof stress sa M16 pababa, at lumalaki ang agwat lampas sa M16. Hindi man lang pareho ang unit ng elongation requirements nila, kaya hindi sila magkapalit na acceptance criteria. Kung 8.8 ang hinihingi ng drawing tapos may nag-aalok ng A4-80 dahil "80 ang stainless version ng 8.8", specification change iyon at kailangan ng pirma ng designer, hindi desisyon ng sales.

Saan talaga nagkakaiba ang A2-70 vs A4-80 sa aktwal na gamit

Walang sinasabi ang mechanical tables tungkol sa environment. Sinadya iyon: ang ISO 3506-1 ang nagtatakda kung ano ang dapat lampasan ng fastener sa tensile test, samantalang ang material selection para sa isang partikular na environment ay nasa ISO 3506-6, hiwalay na bahagi ng parehong serye.

  • Ang molybdenum ang buong kuwento. May 2.00 – 3.00 % Mo ang A4, at iyon ang bumibili ng pitting at crevice resistance sa chloride environments — coastal installations, de-icing salt, pool halls, wash-down areas. Puwedeng wala nito ang A2.
  • Ipares ang magkatulad. Para sa corrosion, sinasabi ng standard na ipares ang bolts, screws at studs sa nuts at washers na kapareho ng grade. Puwede ang ibang kombinasyon, pero ang component na pinakamababa ang corrosion resistance ang gumagabay sa buong assembly.
  • Bantayan ang galvanized interface. Kung saan nagtatagpo ang stainless fasteners at non-stainless na parte tulad ng galvanized steel, pinapayuhan ng standard na isaalang-alang ang isolation components para maiwasan ang galvanic corrosion. Bimetallic couple ang A4 bolt na dumaan sa galvanized bracket, hindi upgrade.
  • Totoong failure mode ang galling. Inirerekomenda ang lubrication para maiwasan ang galling habang nag-tightening, at tumataas ang risk kapag may sira ang thread, mataas ang preload at mabilis ang tightening. Ang supplier na nagpapadala ng tuyong stainless at hinahayaang matuklasan ito ng customer sa site ang siyang magbabayad nito sa replacements.

Kung nililista mo rin ang mga SKU na ito sa marketplace at hindi lang ipinapadala laban sa purchase order, presyuhan mo ang failure bago pa ito mangyari — ang maling grade na delivery ay katumbas ng replacement plus freight pabalik-balik, at may calculator ng return cost na gumagawa nito bilang numerong maipapakita mo sa sales manager.

Mga prefix at suffix na halos hindi nakasulat sa export spec sheet

Limang marking elements ang may totoong impormasyon, at apat doon ang nawawala sa karaniwang quotation.

Elemento Saan nakalagay Ano ang ibig sabihin
L, gaya sa A4L-80 pagkatapos ng grade, bago ang gitling austenitic steel na hindi lalampas sa 0.030 % ang carbon
Lu, gaya sa A4-80Lu pagkatapos ng property class, sa designation at sa labeling ini-supply na may lubricant o coating na nagbibigay ng kontroladong torque-to-clamp-force relationship
P pagkatapos ng property class symbol, sa package label passivated ayon sa ISO 16048
Nangungunang zero, gaya ng 070 o 080 pumapalit sa karaniwang class symbol sa fastener reduced loadability — ang geometry ng head o shank ang naglilimita, pero puwede pa rin itong i-tensile test sa threaded shank
Walang property class talaga grade lang ang naka-mark reduced loadability kung ang thread length b ay mas maikli sa 3d, kaya hindi maaaring i-tensile test ang fastener at hindi dapat banggitin ang class

Ang ikaapat na row na iyan ang mas maraming natanggihang shipment ang idinudulot kaysa sa anumang chemistry dispute. Ang countersunk screw na may tatak na A2 at 070 ay hindi isang maling tatak na A2-70. Ang zero ay ang paraan ng standard para sabihin sa iyo na ang geometry ng ulo, hindi ang steel, ang naglilimita sa kayang dalhin ng fastener — at sa sandaling may product standard na nag-apply ng reduced loadability, ang zero-prefixed symbol ay sumasaklaw sa lahat ng sukat sa standard na iyon, pati ang mga sukat na kung isa-isahin ay papasa naman bilang fully loadable.

Ano ang dapat nasa ulo ng bolt, at sino ang may karapatang maglagay nito

Ang marking sa ilalim ng ISO 3506-1:2020 ay binubuo ng stainless steel grade, ang opsyonal na letrang L, ang gitling, ang property class symbol, at ang identification mark ng manufacturer. Kailangan itong ilagay habang ginagawa ang produkto, indented o embossed, at ang taas ng embossed marking sa ibabaw ng ulo ay hindi binibilang sa head height dimension.

  • Aling fasteners ang kailangang may marking: hexagon head bolts at screws, at hexagon socket o hexalobular socket bolts at screws, na 5 mm pataas ang nominal thread diameter — para sa lahat ng grade at lahat ng property class.
  • Saan: mas mainam na indented o embossed sa ibabaw ng ulo, o indented sa gilid. Sa flanged bolts at screws, sa flange kapag hindi kaya ng proseso ang ibabaw ng ulo.
  • Sino ang itinuturing na manufacturer: ang distributor na nagmamarka ng fasteners gamit ang sarili nitong identification mark ay itinuturing na manufacturer sa ilalim ng dokumentong ito. Paglilipat iyon ng liability, hindi branding exercise.
  • Kailan lang puwedeng maglagay ng marking: kapag natugunan na parehong ang chemical composition limits at ang mechanical property requirements. Ang pagmamarka ng bolt bilang A4-80 batay lang sa mill certificate ng wire, nang walang testing sa tapos na fastener, ay labas sa standard.

Ganoon din ang disiplinang kailangan sa mga papeles na kasama ng head marking. Kasingdalas ng grade ang pagkakapalit ng thread callouts, kaya ang spec sheet na may nakasaad na property class pero malabo ang thread ay may kaakibat pa ring tanong — ang hati sa pagitan ng metric at imperial fastener threads ang kabilang kalahati ng parehong usapan, at ang hardness figures na binabanggit kasabay ng property class ay kailangang may pangalan ng scale, dahil ang Rockwell, Brinell at Vickers hardness ay hindi puwedeng i-convert nang walang conversion table at isang assumption.

Hindi kasama ang torque sa property class

Naglalathala nga ang ISO 3506-1:2020 ng minimum breaking torque values, pero para lang sa austenitic grades, para lang sa property classes 50, 70 at 80, at para lang sa coarse pitch thread.

Thread Class 50 Class 70 Class 80
M6 9.3 N·m 13 N·m 15 N·m
M8 23 N·m 32 N·m 37 N·m
M10 46 N·m 65 N·m 74 N·m
M12 80 N·m 110 N·m 130 N·m
M16 210 N·m 290 N·m 330 N·m

Walang nailathalang values para sa austenitic class 100, wala para sa fine pitch thread, at wala para sa martensitic, ferritic o duplex grades — sa mga kasong iyon kailangang pagkasunduan ng manufacturer at ng bumibili ang minimum breaking torque sa oras ng order.

Dalawang babala ang nakapatong sa table na iyan. Ang breaking torque ay ang torque kung saan nasisira ang fastener, hindi ito tightening torque. At malinaw na sinasabi ng standard na ang requirements para sa surface discontinuities at para sa torque-to-clamp-force properties ay hindi nakatakda sa International Standards para sa stainless steel fasteners. Ang puwang na iyon mismo ang dahilan kung bakit may Lu suffix: kung kailangan ng customer ng mahuhulaang relasyon sa pagitan ng torque wrench at ng clamp load, kailangan itong i-engineer sa finish at pagkasunduan sa oras ng order.

Ang designation line na nagtatapos sa pagtatalo

Lahat ng nasa itaas ay bumabagsak sa iisang linyang puwedeng i-order. Punan ang bawat field at wala nang mapagtataguan ang ambiguity.

Field Halimbawang entry Bakit kailangan ito
Product standard Hexagon head bolt ISO 4014 itinatakda ang geometry, at kaya rin ang usapin ng loadability
Thread at haba M10 × 60 sinasabi kung aling pitch series ang tinutukoy mo
Grade at property class A4-80 ang dalawang bagay na dadalhin ng head marking
Kailangan ng low-carbon A4L-80 kung hindi dapat lumampas sa 0.030 % ang carbon may saysay lang kung nakasaad
Limitadong elemento "A2, bawal ang molybdenum" kung mahalaga iyon kung hindi, iniiwan ng standard ang Mo sa manufacturer
Finish passivated ayon sa ISO 16048, label suffix P hindi laging makintab ang passivated na parte
Lubrication Lu, may nakasaad na basehan ng torque-to-clamp-force tanging paraan para maging paulit-ulit ang tightening
Mating parts nuts at washers na kaparehong grade ang pinakamahinang component ang gumagabay sa corrosion
Marking grade, class symbol at identification mark ng manufacturer sa ulo ang inspection criterion mo sa goods-in

Isinulat nang buo: Hexagon head bolt ISO 4014, M10 × 60, A4-80, passivated ayon sa ISO 16048, nuts at washers na grade A4, ang ulo ay may markang grade, property class symbol at identification mark ng manufacturer.

Ano ang dapat dala ng isang fastener spec image

Hindi magbubukas ng PDF ang mga buyer sa ibang bansa para sagutin ang tanong na sa tingin nila ay dapat nasasagot ng isang litrato. Para sa fasteners, ibig sabihin apat na trabaho ang dapat gawin ng imahe nang sabay-sabay.

Ipakita Bakit kailangan ito ng buyer
Ang head marking, mabasa at malinaw ito lang ang patunay ng grade at class na kayang i-check sa field
Width across flats at head height dito nakasalalay ang wrench at ang counterbore
Thread designation, pitch at nominal length iba ang pagsukat ng haba sa countersunk heads
Thread length b kumpara sa 3d dito nakadepende kung puwede bang lagyan ng property class

Ginagawa ito ng drawing para sa mga engineer. Ang litratong may naka-lock na sukat ang gumagawa nito para sa lahat ng iba pa — purchasing, bodega, ang installer ng customer. Ang mahalagang pagkakaiba kapag gumagawa ka ng ganoong imahe ay kung ang mga numero ay sinukat o ginawa-gawa lang: ang software na idinidikit ang dimension label sa totoong gilid ng parte at nag-e-export sa sukat na hinihingi ng marketplace o katalogo ay nagbibigay sa iyo ng numerong kaya mong ipagtanggol, samantalang ang image generator ay masayang isusulat ang "M10" sa litrato ng M12 bolt dahil ang ginagawa nito ay bumuo ng caption, hindi sumukat ng bagay. Para sa buong product range, ang parehong set ng callouts ang gumagawa sa isang folder ng litrato bilang industrial spec diagram na puwedeng pagbatayan ng quote ng mga buyer.

Check ng marking bago ang shipment

  • May head marking ang bawat hexagon head at socket head fastener na 5 mm pataas
  • Mababasa sa marking ang grade, tapos ang property class symbol, plus ang identification mark ng manufacturer
  • Ang mga parteng reduced-loadability ay may zero-prefixed symbol, o walang class talaga kung mas maikli sa 3d ang thread length
  • Ang L sa A4L-80 ay ginagamit lang kung nakumpirmang 0.030 % o mas mababa ang carbon
  • Lumalabas ang Lu at P sa label sa tuwing may na-order na lubrication o passivation
  • Tugma ang nuts at washers sa packing list sa grade ng bolt
  • Sakop ng test certificate ang tapos na fastener, hindi lang ang wire rod
  • Naka-file ang mga litrato ng head marking para sa shipment, naka-ugnay sa lot number

FAQ

Mas malakas ba ang A4-80 kaysa A2-70?

Oo, pero sa mechanical numbers lang, at mas maliit ang agwat kaysa sa ipinapahiwatig ng mga code. May minimum tensile strength na 800 MPa ang A4-80 laban sa 700 MPa ng A2-70, at minimum 0.2 % proof stress na 600 MPa laban sa 450 MPa. Walang sinasabi ang A4 na bahagi ng code tungkol sa lakas — magkapareho ang mechanical minimums ng A2-70 at A4-70.

Ano ang ibig sabihin ng 0 sa stainless bolt head na may markang A2 070?

Reduced loadability ang ibig sabihin. Sa ilalim ng ISO 3506-1:2020, ang fastener na ang geometry ng head o shank ay nagbibigay ng mas maliit na kapasidad kaysa sa thread nito — countersunk, raised countersunk at low-head screws ang karaniwang kaso — ay minamarkahan ng property class symbol na may zero sa unahan. Tamang marking iyon, hindi depekto, at kung mas maikli sa tatlong beses ng nominal diameter ang thread length, hindi na talaga puwedeng i-tensile test ang fastener, kaya hindi dapat banggitin ang property class.

Pareho ba ang A2 sa 304 at ang A4 sa 316?

Hindi eksakto. Tinutukoy ng ISO 3506-1:2020 ang A2 at A4 bilang mga range ng chemical composition, at mas malawak ang dalawang range na iyon kaysa sa alloy na binabanggit ng mga tao. Pinapayagan ng A2 ang chromium mula 15.0 % hanggang 20.0 % at ang nickel mula 8.0 % hanggang 19.0 %, at nasa pasya ng manufacturer ang molybdenum. Pinapayagan ng A4 ang nickel mula 10.0 % hanggang 15.0 % at ang molybdenum mula 2.00 % hanggang 3.00 %. Kung may kailangang partikular na alloy, pangalanan ito sa purchase order.

Puwede bang ipalit ang A4-80 kung grade 8.8 ang hinihingi ng drawing?

Hindi, kung walang approval. Pareho silang may minimum tensile strength na 800 MPa, pero ang class 8.8 ng ISO 898-1 ay humihingi ng minimum yield na 640 MPa hanggang M16 samantalang 600 MPa lang ang hinihingi ng A4-80, at lampas sa M16 ay umaakyat ang class 8.8 sa 830 MPa tensile at 660 MPa yield habang hindi gumagalaw ang A4-80. Magkaiba rin sila ng ugali sa ilalim ng torque, dahil walang standardized na torque-to-clamp-force requirement ang stainless.

Paano ko ipapakita ang bolt grade para ma-verify ito ng buyer sa ibang bansa?

Litratuhan ang head marking nang sapat ang laki para mabasa ang grade, ang class symbol at ang mark ng manufacturer, tapos ilagay ang dimensional callouts sa parehong imahe sa halip na sa hiwalay na attachment — width across flats, thread at pitch, nominal length, thread length. Ang mga tool na sumusukat laban sa aktwal na bagay at nagla-lock ng label sa totoong gilid ang nagpapanatiling depensable sa mga numerong iyon kapag inihambing ng customer ang imahe mo sa parteng hawak niya, at iyon ang sandaling natatapos o nagsisimula ang isang spec dispute. Mag-file ng isang markadong imahe kada lot number at karaniwang isang email lang ang katapusan ng goods-in disputes.

Mga Sanggunian

Markahan ang tumpak na sukat at spec sa iyong mga larawan ng produkto sa ilang minutotumpak na sukat at spec · libreMagsimula nang libre
A2-70 vs A4-80: Ang Pagkakaiba sa Bolt Head Marking